Phân loại và cách sử dụng thuốc hạ sốt trẻ em | Ths Dược sĩ Trương Minh Đạt



Trong thời gian qua, có rất nhiều trường hợp trẻ em bị ngộ độc Paracetamol và có những trường hợp bị rất nặng phải ghép gan và điều trị lâu dài.
👩‍⚕️ Bấm ‘Đăng Ký’ theo dõi kênh để học miễn phí hàng trăm video “Hướng dẫn chăm sóc sức khỏe khoa học cho trẻ” tại link!! ❣️
🔴 Link:

👩‍⚕️ Cùng lắng nghe chia sẻ của Ths Dược sĩ Trương Minh Đạt về một số loại thuốc hạ sốt cho trẻ em, cách chỉ định, chống chỉ định của thuốc hạ sốt góp phần chống lại tình trạng “ngộ độc” do dùng thuốc hạ sốt các mẹ nhé!
1. Phân loại thuốc hạ sốt
Hiện nay ở Việt Nam cũng như trên toàn thế giới chúng ta thường dùng 2 loại là Paracetamol và Ibuprophen hay còn gọi là nhóm giảm đau hạ sốt không Steroid. 2 loại thuốc này có nhiều trên biệt dược khác nhau. Ví dụ như:
– Paracetamol có: Hapacol, Efferalgan, Tamiflu, Tiffy,…Đó là tên biệt dược của thuốc hạ sốt và thành phần chính của nó là paracetamol, và một số sản phẩm có thêm các thành phần khác ví dụ như Tiffy có Clorpheniramin, Decolgen có thêm Cafein,…
– Ibuprofen cũng có nhiều tên biệt dược khác nhau đó là: Brufen của Abbott, Sotstop của Hàn Quốc…
2. Khi nào dùng thuốc hạ sốt
Tùy thuộc vào cơ địa và đặc điểm của từng trẻ nhưng thông thường chỉ dùng hạ sốt khi bé bị sốt cao, mệt mỏi, vật vã li bì, hoặc khi trẻ sốt trên 38,5 độ C và chúng ta đo nhiệt độ là đo ở hậu môn hoặc đo ở nách của trẻ.
3. Khi nào chúng ta phải đi viện
– Trong trường hợp con sốt cao liên tục trong vòng 4 – 6h hoặc 48 – 72h nhất định phải cho con đi viện ngay. Vì sốt cao liên tục kéo dài có thể tiềm ẩn nguy cơ bệnh lý phức tạp chúng ta cần phải khám và điều trị kịp thời.
4. Dùng Paracetamol chúng ta sẽ dùng như thế nào?
– Chúng ta chỉ nên dùng sản phẩm có duy nhất thành phần là Paracetamol và không dùng kèm thêm bất kỳ một sản phẩm thuốc nào khác để tránh ngộ độc, tránh quá liều.
– Cách tính liều Paracetamol: dùng 10 – 15mg/cân nặng/lần và 1 ngày dùng không quá 4 lần. Chúng ta chỉ dùng khi con sốt cao, li bì vật vã hoặc con sốt trên 38,5 độ C dưới sự hướng dẫn của bác sĩ điều trị.
– 1 số liều tham khảo thuốc hạ sốt như sau:
+ Trẻ từ 2,7 – 5,3kg tương đương với trẻ từ 0 – 3 tháng dùng 40mg/ lần. 1 ngày không quá 4 lần.
+ Trẻ từ 5,4 – 8,1kg tương đương với trẻ từ 4 – 11 tháng dùng 80mg/ lần. 1 ngày không quá 4 lần.
+ Trẻ từ 8,2 – 10,8kg tương đương với trẻ từ 1 – 2 tuổi dùng 120mg/ lần. 1 ngày không quá 4 lần.
+ Trẻ từ 10,9 – 16,3kg tương đương với trẻ từ 2 – 3 tuổi dùng 160mg/ lần. 1 ngày không quá 4 lần.
+ Trẻ từ 16,4 – 21,7kg tương đương với trẻ từ 4 – 5 tuổi dùng 240mg/ lần. 1 ngày không quá 4 lần.
+ Trẻ từ 21,8 – 27,2kg tương đương với trẻ từ 6 – 8 tuổi dùng 3200mg/ lần. 1 ngày không quá 4 lần
– Trường hợp chống chỉ định dùng Paracetamol:
+ Khi con dùng Paracetamol có triệu chứng nổi mề đay, dị ứng phát ban toàn thân
+ Con thiếu men G6DP bẩm sinh
+ Con bị bệnh gan nặng. Trong trường hợp con bị men gan tăng cao thì cần tham khảo ý kiến bác sĩ.
5. Dùng Ibuprophen như thế nào
– Khi nào dùng: Chỉ nên dùng khi dùng Paracetamol không đáp ứng giải quyết tình trạng của trẻ
– Liều dùng: 5 – 10mg/cân nặng/lần. Ngày không quá 4 lần, thời gian dùng cách nhau 6 – 8h nếu trẻ sốt.
6. Một số lưu ý
– Chỉ dùng khi sốt và không dùng phòng sốt.
– Luôn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và thành phần thuốc.
– Nên tính liều trước và ghi vào sổ để trong chỗ nào đó có thể lấy ra dễ dàng.
– Không uống 2 hoặc nhiều thuốc có thành phần hạ sốt giống nhau.
– Tuyệt đối không dùng quá liều khuyến cáo.
– Thuốc phải để xa tầm tay trẻ, không để trẻ nghịch thuốc
– Không nên phối hợp Paracetamol và Ibuprophen cùng nhau để hạ sốt cho trẻ
#cachdungthuochasotchotre #truongminhdat #trungtamsuckhoenhikhoa
——————-
TRUNG TÂM SỨC KHỎE NHI KHOA – CHO CON TUỔI THƠ KHỎE MẠNH
Địa chỉ: Số 5, ngõ 22 Mạc Thái Tổ, P. Yên Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Website: 
Fanpage:
Youtube:
Hotline: 096 3101 255

source: https://marishka-moi.com/

Xem thêm các bài viết về Sức Khỏe: https://marishka-moi.com/category/suc-khoe/

4 Replies to “Phân loại và cách sử dụng thuốc hạ sốt trẻ em | Ths Dược sĩ Trương Minh Đạt”

  1. [GÓC HỖ TRỢ – TƯ VẤN]

    Các mẹ có thắc mắc, cần hỗ trợ thì inbox tình trạng của con qua Page: https://www.facebook.com/trungtamsuckhoenhikhoa để Bác sĩ trực tiếp tư vấn, hỗ trợ chi tiết cho từng bé, các mẹ nhé!

  2. Em trót dùng quá liều cho con em, cháu 7,4 kg 7 tháng. E được bác sỹ tư khám ở quê kê cho thuốc có chứa paracetamol 325mg + clopheneremin 2mg mà bác sỹ dặn chia 2 lần và cách nhau 4h, 6h :((( e dùng đc 2 ngày r ạ. Liệu có sao ko bác sỹ? Bsy giúp em vs

  3. Bác sĩ cho em hỏi, em được biết ibuprofen không được dùng khi trẻ bị sốt xuất huyết đúng không ah?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *